
                                                                              

 

Kifurushi cha maelezo ya kushiriki Fanikisha B Page 1 

SHINDANO LA FANIKISHA BIASHARA 
 

Limeandaliwa na Tanzania Cigarette Company Limited 

Tanzania Entrepreneurship and Competetiveness Centre 

 

KIFURUSHI CHA TAARIFA KWA WASHIRIKI 

 

Kifurushi hiki cha Taarifa kwa Waombaji wa kushiriki katika Shindano laFanikisha Biashara kina 

mambo yafuatayo: 

 

1. Sifa za kushiriki Fanikisha Biashara TEAM Challenge 

2. Sheria za Fanikisha Biashara TEAM Challenge 

3. Sheria zingine za Fanikisha Biashara TEAM Challenge 

4. Hatua/Mchakato wa Fanikisha Biashara TEAM Challenge 

5. Mchakato wa kupata washindi  

6. Zawadi za Fanikisha Biashara 

7. Taarifa za mawasiliano 

8. Fomu ya Maombi Fanikisha Biashara TEAM Challenge (itumwe TECC) 

9. Maelekezo kuhusu Wazo la Biashara 

10. Hati ya kukubali  Masharti ya kushiriki Fanikisha Biashara TEAM Challenge (Itumwe 

TECC) 

 

1. UTANGULIZI 

Unakaribishwa kushiriki katika Shindano la Fanikisha Biashara TEAM Challenge mwaka 

2022, inayoandaliwa na Tanzania Cigaratte Company Limited (TCC) ikishirikiana na 

Tanzania Entrepreneurship and Competetiveness Centre (TECC). 

 

Fanikisha Biashara TEAM Challenge ni fursa kwa biashara zinazopenda kupanuka, kwa 

Team za vijana wa kike na kiume waliojiri kibisahra na wasio na ajira ambao hawapo 

shuleni, vijana waliomaliza vyuo hivi karibuni, kuwasilisha Mpango wa KUKUZA Biashara 

ambao utafanyiwa tathmini na jopo la wataalam, wafanyabiashara na washauri 

waliochaguliwa kutokana na weledi wao. 

 

Lengo la Fanikisha Biashara TEAM Challenge ni kuwapa vijana washiriki ujuzi na maarifa 

ya kukuza biashara, na motisha muhimu ili kukuza biashara endelevu katika mazingira yao 

na ya ushindani ambayo yanawakabili katika changamoto za kukuza biashara zao.  Mitaji ya 

fedha  na  elimu ya kuendeleza biashara itatolewa kwa washindi watatu ili kusaidia kupanua 

biashara zao.  Fanikisha Biashara  TEAM Challenge itawakutanisha na taasisi za mikopo na 

vijana ambao watakuwa tayari wameiva na na wameonyesha juhudi kubwa wakati wote wa 

shindano hili. 

 

 

Fanikisha Biashara  TEAM challenge itapokea maombi kupitia njia ya mtandao au njia 

zingine za kisasa ikiwa ni jitihada ya makusudi kuwasukuma washiriki watumie fursa za 

kimtandao katika kupanua na kukuza biashara zao.  Fomu za maombi za Fanikisha Biashara  

TEAM Challenge zitapatikana kwa urahisi kutoka mtandao wa TECC na kwa njia ya 

kawaida kutoka kwa TCCIA, TWCC na Afisa Vijana wa  Wilaya za Kondoa na Iramba.  
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Washiriki wakiisha kuchukua fomu, watazijaza na kuziwasilisha kwa mtandao  

info@tecc.co.tz.  Kiambatanisho hiki kinatoa taarifa kuhusu taratibu, sheria, sifa za kushiriki 

na mchakato wa kuendesha mashindano. 

 

2. SIFA ZA KUSHIRIKI/SHERIA ZA FANIKISHA BIASHARA TEAM CHALLENGE 

 

Wote wanaopenda kuomba kushiriki katika FANIKISHA BIASHARA TEAM CHALLENGE 

watatakiwa kuwa na sifa zifuatazo:- 

 

Sifa za Kushiriki; 

 

a) Wawe raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wanaoishi au kufanya shughuli zao 

nchini  

b) Wawe na umri miaka 18-35.  

c) Vijana wawe watatu au zaidi ambao ama tayari wanafanya biashara pamoja au 

wanakusudia kuunganisha biashara pamoja. 

d) Kuwa tayari kuweka saini Hati ya kukubali masharti ya kushiriki (angalia ukurasa wa 

mwisho) na iwapo watachaguliwa wataweka saini Hati ya Makubaliano. 

e) Washiriki ni lazima wao binafsi washiriki katika warsha zote za mafunzo ya Fanikisha 

Biashara TEAM Challenge.  

f) Majaji, Wakufunzi, Wataalamu na wafanyakazi wa TCC, TECC, TCCIA na Serikali Kuu 

au Serikali ya Mtaa HAWARUHUSIWI kushiriki katika Shindano. 

g)  

 

Taratibu za msingi/sheria za kuwasilisha na kutathimini Mpango ya Biashara: 

 

a) Mpango wote wa Biashara ni lazima uwe unahusu biashara zinazolenga kutengeneza 

faida.  Biashara zisizolenga kutengeneza faida haziruhusiwi kushiriki. 

b) Mpango wa  biashara uwe una uwezo wa kuwa endelevu na uwe wa biashara halali. 

c) Mpango wa  Biashara upendekeze kupanua biashara iliyopo nchini Tanzania. 

d) Mpango wa Biashara unaopendekezwa uwe katika sekta inayokua, mfano, kilimo na 

usindikaji, viwanda, utalii au huduma.  Jedwali lifuatalo linaonyesha vigezo vya 

kutambua ukuaji vitakavyotumika katika tathmini ya mwanzo. 

 

AINA YA BIASHARA MIFANO YA MAWAZO 

YA BIASHARA YENYE 

KUKUA 

MIFANO YA MAWAZO YA 

BIASHARA ISIYOKUA 

Uzalishaji Viwandani Kutengeneza matofali, 

Bidhaa za ngozi, 

utengenezaji chaki, 

vinyago, kutengeneza 

majiko ya nishati jadidifu, 

nguo, kuseketa, kuweka 

rangi nguo, samani, sehemu 

za mashine za makanika, 

kutengeneza sabuni za 

miche na unga, kazi za 

kutengeneza vyuma n.k. 

Kufanya biashara ya bidhaa 

zilizokwishatengenezwa. Mfano 

kuuza duka, kuuza maji, kuuza 

soda, kuuza nguo kutoka nje ya 

nchi 
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Nishati Uzalishaji na usambazishaji 

nishati hususan mbadala na 

zinazo linda mazingira. 

Kukuza tekinologia ambayo 

haizingatii mazingira. 

 

Madini Uchimbaji mdogo mdogo 

wa madini bila kuharibu 

mazingira na kuchonga 

mawe 

Kununua na kuuza mawe au vito 

vya thamani bila kuyakata na 

kuyasafisha.  

Biashara ya kilimo na 

kusindika vyakula 

Kusindika asali, Mafuta na 

Juisi za matunda, kusindika 

vyakula, kusindika bidhaa 

za wanyama, mvinyo, 

kusindika karanga, n.k., 

kwa kuuza kibiashara 

Kilimo kwa ajili ya chakula au 

ufugaji wa wanyama au biashara ya 

bidhaa za kilimo zizizosindikwa 

Utalii Utalii wa asili unaolenga 

soko la ndani na nje, 

utayarishaji/usindikaji wa 

bidhaa zenye kulenga soko 

la utalii, nk. 

Biashara ya udalali kwenye 

huduma za utalii na nyumba za 

wageni 

Huduma Elimu, Afya, huduma za 

mifugo, Huduma Bunifu za 

Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano nk. 

Ushauri, utaalamu wa masoko na 

huduma zingine zisizoongeza 

thamani. 

 

 

e) Kila Mshiriki atatakiwa kuwasilisha Mpango wa  Biashara moja tu katika Shindano hili.  

Washiriki watakaowasilisha zaidi ya wazo moja wataondolewa katika shindano. 

f) Mpango wa Biashara uwasilishwe MARA MOJA tu,  

g) Mpango wa  Biashara ni lazima uwe wazo binafsi la washiriki na siyo la kuletewa na 

mamluki. 

h) Mpango wa Biashara NI LAZIMA uandikwe katika Microsoft Word kwa Kiswahili 

katika Times New Roman Font Size 12.  Maombi yatakayoandikwa kwa mkono 

HAYATAFIKIRIWA. (Angalia maelekezo ya mpango wa Biashara). 

i) Washiriki lazima waambatishe picha zao za karibuni kwenye fomu ya maombi. 

 

3. Sheria zingine za Fanikisha Biashara TEAM Challenge 

 

Maombi yawasilishwe kwa wakati kwa kuzingatia muda wa maombi uliowekwa (Kati 

ya tarehe 19 Novemba 2022 hadi 02 Desemba 2022. Hakuna maombi yatapokelewa 

baada ya Ijumaa tarehe 02 Desemba 2022. Maombi yatakayochelewa hayatapokelewa. 

Maombi yakiishawasilishwa hayataweza kubadilishwa.  

 

4. Malipo kwa ajili  ya maombi:  Hakuna malipo yoyote yatakayolipwa wakati wa kujaza 

Fomu ya Maombi.  Hata hivyo, mtu akichaguliwa na kualikwa katika mafunzo ya siku 

moja hadi mwisho  

a) Mara baada ya mpango wa  biashara kuwasilishwa itakuwa ndiyo mwisho.  Hakuna maombi 

mengine yatakayopokelewa  tena kutoka kwa Mjasiriamali huyo. 

b) Majaji, Wakufunzi, Waelekezi na Waandaaji watachukua tahadhari kubwa katika kutunza 

siri. 
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c) Washiriki watatakiwa kuwepo wao binafsi pamija na timu yake ya watu wawili katika vituo 

kuhudhuria mafunzo na kuwasilisha mipango yao. 

d) Kila Mshiriki ni lazima akubali masharti ya shindano na kuweka saini Hati ya kukubali 

kushiriki. 

e) Washiriki ni lazima wakubali ya kwamba taarifa zao za usajili na binafsi zitaweza kutumika 

kwa ajili ya  uchambuzi wa kumbukumbu na kuitangaza Programu. 

f) Maingizo yote katika Shindano yatabaki ni  kuwa mali ya wamiliki wenyewe kisheria. 

g) Mshiriki ni lazima awe na/au awe tayari kufungua Akaunti ya Benki ili kuweza kupokea 

ruzuku.   

h) Mitaji ya shindano haiwezi kuhamishwa, kupitishwa kupitia mtu mwingine au kuongezewa 

muda 

i) Mitaji itatolewa kulingana na Sheria za Tanzania ikiwa ni pamoja na Sheria za Kodi ambazo 

zinaweza kuwahusu baadhi ya washiriki. 

j) Mitaji hii ni mtaji wa biashara. Watakaopata ni lazima waitumie kwenye biashara zao ndani 

ya miezi mitatu tangu walipopokea mitaji. Aidha kama mitaji haitumiki ndani ya miezi 

mitatu, taarifa zipelekwe kwa TECC  mara moja. 

k) Matumizi ya mitaji ni lazima yawekewe kumbukumbu za Ankara na stakabadhi za fedha 

ambazo zitatumwa ofisi za TECC kwa ukaguzi na ufuatiliaji. 

l) Waombaji watatakiwa kufuata maelekezo haya na taarifa zingine zitakazotolewa na TECCau 

taarifa watakazopewa wakati wa kuhudhuria mafunzo na ambayo yatatolewa katika mtandao 

wa TECC. 

m) UTUNZAJI WA SIRI:   Mpango wako wa Biashara  utatunzwa kwa siri kubwa.  

Waandaaji wote, wafadhili, majaji na waelekezaji ni watu wenye ueledi mkubwa ambao 

wamezoea kupitia taarifa za siri katika shughuli zao za kila siku.  Hata hivyo, utunzaji wa 

taaluma binafsi utakuwa ni jukumu la kila mshiriki. 

n) LUGHA:  Kiswahili kitakuwa ndiyo lugha itakayotumika katika vipengele vyote vya 

shindano hili, ikiwa ni pamoja na katika kuwasilisha  Mpango wa Biashara na uwasilishaji 

kwa mdomo katika hatua ya fainali.  Mafunzo yataendeshwa kwa Kiswahili. 

 

4. HATUA/MCHAKATO WA Fankikisha Biashara TEAM Challenge 

 

 Fanikisha Biashara TEAM Challenge inaendeshwa katika hatua nne.  Maombi yatachambuliwa 

kuona iwapo yanastahili kushiriki na yamejazwa kwa ukamilifu.  Baada ya hapo yatafanyiwa 

tathmini na timu ya Majaji inayojitegemea. 

 

Hatua ya 1:  Maombi na uchambuzi wa Mipango ya Biashara. 

 

Waombaji watatuma Fomu za Maombi na Mipango yao ya KUKUZA Biashara kwenda Ofisi ya 

TECC.  Wanaotumia mtandao watafungua na kujaza “online applications” katika mtandao wa 

TECC:.  Maombi ya kupitia barua pepe yatatumwa kupitia anwani za barua pepe zilizoonyeshwa 

hapo mbele. Mpango wa  KUKUZA  isizidi kurasa 15 zilizochapwa. 

 

Maombi yote yatapokelewa kuanzia tarehe  19.11.2022 mpaka 02.12.2022.  Mwisho wa kupokea 

maombi ni Ijumaa, tarehe  02.12. 2022.   

Mpango wa KUKUZA Biashara utafanyiwa uchambuzi na tathmini kutumia vigezo vya wazi ili 

kupitishwa  kuweza kushiriki. 
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Hatua ya 2:   Mafunzo ya KUKUZA biashara na  Utayarishaji Mpango wa Biashara: 

 

Washiriki watakaopitishwa na kuchaguliwa kushiriki, wataalikwa kushiriki katika semina ya siku 

tano za mafunzo ya  utayarishaji Mpango wa Biashara, ujasiriamali na stadi za maisha. Mafunzo 

haya yatafanyika katika vituo vya wilaya husika  kuanzia  tarehe  12.12.2022. Mafunzo haya yatatoa 

fursa kwa washiriki kuboresha mipango yao ya Biashara 

 

Hatua ya 3:  Kuunganishwa na walezi wa Kibiashara : 

 

Kuanzia tarehe 16.12.2022 washiriki wote waliahitimu mafunzo ya siku kumi watapata fursa ya 

kupata mafunzo ya siku mojaya namna ya kuishi na walezi wa kibiashara na baada ya hapo 

watapewa mlezi wa kibiashara ili awasaidie katika kuendeleza na kukuza biashara zao hasa katika 

kutatua changamoto za kila siku . Walezi hawa ni wafanyabiashara wazoefu na wa muda mrefu 

katika kufanya biashara ,wengine ni wataalamu wa muda mrefu katika kutoa huduma za ushauri 

katika kukuza na kuendeleza biashara. Washiriki watapata msaada wa kiushauri kutoka kwa walezi 

wa kibiashara kwa muda wa miezi sita.   

 

Hatua ya 4 :  Kuunganishwa na fursa zingine 

Washiriki watapata nafasi ya kuunganishwa na fursa zingine pale zinapojitokeza za kiujasiriamali 

hasa taasisi zinazotoa mikopo kwa wajasiriamali kwa masharti nafuu, warsha na makongamano ya 

kibiashara 

 

5. MCHAKATO WA KUCHAGUA WASHINDI 

 

Katika kila hatua uchaguzi wa washindi utafanyika katika kituo kimoja na utafanywa na Timu ya 

Majaji inayojitegemea. Majaji  watachaguliwa kwa uangalifu mkubwa sana. 

 

Uchambuzi utafanyika kwa haki, uwazi na kutumia vigezo vinavyoeleweka. 

 

Majaji watajumuisha Wataalamu waliobobea wa mambo ya biashara,  Wajasiriamali waliobobea, 

Wahadhiri wa Vyuko Vikuu, Weledi wa mambo ya biashara wenye uzoefu wa Uongozi wa Biashara 

na Mipango ya Biashara.  Majaji wote watatakiwa kuhudhuria semina elekezi na wataweka saini 

Hati ya kuthibitisha kutunza siri.  

Mpango wa Biashara Utafanyiwa tathimini na Majaji 2 ili kuondoa uwezekano wa upendeleo.  

Maamuzi yote kuhusu tathimini yatakuwa ya mwisho, lakini karatasi za kutolea alama zitaweza 

kupatikana ili kupitiwa na Timu inayojitegemea.  Hakutakuwa na nafasi kwa washiriki kukata rufaa. 

 

6. MITAJI YA FANIKISHA BIASHARA TEAM CHALLENGE. Washindi watatunukiwa 

mbegu mtaji kiasi cha fedha zitakazotolewa kama ifuatavyo:  

 

Idadi ya 

Waliofunzwa 

Idadi ya 

washindi Maelezo 

Ruzuku kwa 

kila mshindi 

(Tsh) 

Idadi ya Ruzuku 

(Tsh) 

     

 1 Mpango bora wa ukuaji wa biashara  Vifaa vya 5M Vifaa vifaa 5M 

 1 Mpango bora wa ubunifu wa biashara  Vifaa vya 3M Vifaa vya 3M 

36              1                   Timu bora ya kike Vifaa vya 2M Vifaa vya 6M 

  1 Timu bora kwa ushirikiano Vifaa vya 1M  Vifaa vya 4M  



                                                                              

 

Kifurushi cha maelezo ya kushiriki Fanikisha B Page 6 
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Vifaa vya 2M Vifaa vya 4M 

    JUMLA 13M  13M 

 

 

7. MAELEKEZO KUHUSU MPANGO WA BIASHARA BIASHARA. 

 

Tafadhali soma kwa makini kabla ya kuandika Mpango wako  wa  biashara.  Fuata 

mpangilio wa Fomu ya Maombi.  Mpango wa KUKUZA Biashara utaandikwa kwa 

Kiswahili na itabidi uchapwe kwa Kompyuta kutumia “Times New Roman” ukubwa wa 12 

na lisizidi kurasa 15.  Mawazo ya biashara yasiyotimiza masharti ya msingi hayatasomwa na 

yataondolewa kwenye shindano. 

 

 

 

9.   TAARIFA ZA MAWASILIANO  

 Ukiwa na swali lolote kuhusu Fanikisha Biashara usisite kuwasiliana nasi kutumia barua  

 

MAAFISA WA TECC 

1. Godwin Lemunga – Meneja wa Fedha – simu 0712 496689 

2. Mwasiti Mkembe – Meneja wa Malezi – simu 0689 874044 

 

 

10. HATI YA KUKUBALI KUSHIRIKI KATIKA Fanikisha Biashara (Itumwe TECC) 

 

 Hati ya kukubali kushiriki katika Shindano la Mpango wa Biashara. 

 

Hati hii ya Mkataba wa Ushiriki isomwe na ijazwe ili kuweza Fomu ya Maombi. 

 

Kwa kuomba kwenye kushiriki katika Shindano la Fanikisha Biashara linaloendeshwa na 

Tanzania Entrepreneurship and Copmetetiveness Centre ninakubali kufuata Masharti 

yafuatayo:- 

 

MKATABA WA KUTANGAZWA 

 

Kwa kujisajili kushiriki katika mashindano, ninakubali kwamba TECC na washiriki wake 

wana haki ya kuchapisha, kuandika, kutangaza na kutumia ipasavyo katika media yoyote, 

jina langu, picha yangu, sauti yangu na taarifa yoyote ambayo siyo siri kwa ajili ya 

kutangaza shughuli za Programu bila malipo yoyote. 

 

KUKUBALI KUTII SHERIA ZA SHINDANO 

 

Nimesoma sheria za shindano na kwa kuweka saini yangu katika Hati hii, ninathibitisha 

kwamba nimekubali na nitatii sheria zote za shindano hili. 

 

HALMASHAURI MHUSIKA WADHIFA SIMU   

Dodoma- Kondoa     

Singida- Iramba     
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UMILIKI WA MPANGO WA BIASHARA 

 

Ninakubali na kuthibitisha ya kwamba Wazo la Biashara litakuwa zao la wazo langu binafsi 

na kwamba sizuiwi na mkataba wowote, wa kisheria au vinginevyo, kutumia Wazo hili la 

Biashara au kuwasilisha maelezo yake katika shindano. 

 

KUKUBALI KUFUATA MCHAKATO NA MALENGO YA SHINDANO 

 

Ninakubali mimi binafsi kutoa muda na rasilimali zangu zingine kuhudhuria mafunzo yote 

ya shindano la Fanikisha Biashara nitakayoalikwa, kuwasilisha Mpango wa Biashara 

uliofafanuliwa katika tarehe na muda uliowekwa na Maafisa wanaoendesha shindano kwa 

ajili ya kufanyiwa tathmini ya kuendelea na shindano.  Nikishindwa kufanya hivyo, 

ninakubali ya kwamba nitapoteza haki zote za ushiriki na nitapoteza Haki zote zinazotolewa 

kwenye  shindano. 

 

RUZUKU ZA FEDHA 

 

Zaidi ya hapo ninathibitisha ya kwamba iwapo nitashinda ruzuku ya fedha katika shindano, 

nitatumia fedha hizo kupanua biashara yangu kulingana na Mpango wa Biashara. 

Ninafahamu ya kwamba nitaondolewa katika shindano iwapo nitatumia zawadi ya fedha 

kwenye matumizi yasiyolingana na Mpango wa Biashara.  Maafisa wa shindano wanayo 

haki kupata taarifa juu ya Matumizi ya zawadi. 

 

KUKANA KUCHUKUA  HATUA ZOZOTE ZA KISHERIA 

 

Ninaelewa na kukubali kwamba Tanzania Cigaratte Company Limited , TECC (Maafisa wa 

Mashindano), Asasi Shiriki, Wakufunzi, Majaji na Waelekezaji (Wawakilishi wote wa 

shindano) hawalazimiki kisheria kunipa ushauri au kunipa huduma zozote zisizostahili.  

Aidha ninathibitisha kwamba maoni na uamuzi utakaofanywa na Majaji ni wa mwisho.  

 

 Ninakubali sitawasiliana au kujaribu kuwashawishi Majaji au Wawakilishi wa shindano 

kufanya uamuzi wa kunipendelea.  Ninafahamu ya kwamba jaribio lolote la mawasiliano au 

kujaribu kushawishi litanifanya nipoteze sifa za kushiriki na hivyo kuondolewa kwenye 

shindano hili.  Vile vile ninakubali kutowahusisha kwa njia yoyote kisheria na ushiriki katika 

shindano haya.  Vile vile ninaelewa na kukubali kwamba Maafisa wa shindano au 

Wawakilishi wa shindano na TECC  hawatahusika na gharama au hasara yoyote ninayoweza 

kupata kutokana na kushiriki kwangu katika shindano hili. 

 

KUKUBALI KUTOA TAARIFA ZA BIASHARA  

 

Kwa Hati hii ya Mkataba wa Ushiriki ninakubali kutoa Taarifa za Biashara ambazo ni 

muhimu katika ufuatiliaji wa maendeleo ya biashara na ninakubali kushirikiana na wale 

watakaofanya tathmini ya uendeshaji wa shindano baada ya nusu ya Kipindi na mwisho wa 

kipindi cha Programu ya Kufanikiwa Kibiashara (TECC). 

 

Ninathibitisha ninaelewa na kukubaliana na masharti ya Hati hii ya Mkataba wa Ushiriki. 
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Jina Kamili ______________________  Saini __________________ 

 

 

Mahali  ________________ ______  Tarehe __________________ 

 

 

Iwapo utakuwa na jambo lolote linalohitaji ufafanuzi kuhusu mashindano, usisite kuwasiliana kwa 

barua pepe, simu au kuonana na wawakilishi wa Makao Makuu ya Programu ya Fanikisha 

Kibiashara (TECC). 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 


